FotoFile FotoFileBag  

Go Back   FOTOFILE , Your next steps > FotoFile Society > ถามโฟโตไฟล์

ถามโฟโตไฟล์ อยากทราบ อยากรู้ สอบถามกันมาได้

fotofile homepage2

ปักหมุด และ แบ่งปัน Thread Tools Display Modes
Old 10th April 2012, 23:52
Firstshot Firstshot is offline

กระบี่บุปผาราชัน

Default ถ่าน Eneloop เป็นแบบนี้ปกติรึปล่าว ?

คือวันนี้ (10/04/2555) ได้ไปซื้อ แบตพร้อมที่ชาร์ต ของ eneloop ที่โฟโต้ไทยแลนด์มาครับ กลับมาปุ๊ป ก็แกะกล่องออกมาชาร์ต ทุกอย่างปกติดี แต่ตอนที่ใส่ถ่านเข้ารางชาร์ตของที่ชาร์ต มันติดขัดนิดหน่อย วิธีใส่ผมก็ใส่ตามคู่มือครับ + ก่อน แล้วกดด้าน - ลงไป มันติดๆ เลยกด ให้มันลง เกร็ก ก็เป็นแบบนี้ทั้ง 4 ก้อนเลยครับ ก็ไม่ได้เอะใจอะไร เสร็จเลยลองแกะ ออกมาใส่ใหม่ ดูที่ถ่าน มันเป็นรอยโดนเกี่ยวเลยครับ ทั้ง 4 ก้อนเลย เลยมาดูตรงแผงดันขั้วลบในที่ชาร์ต มันค่อนข้างคม ทุกอันเลย เลยลองใส่ใหม่ ก็เป็นอีก ไม่ทราบว่าแบบนี้ เป็นปัญหาทั่วไปหรือปล่าวครับ กลัวว่า ถ้าเป็นทุกครั้งที่ใส่ ซีลที่หุ้มถ่านไว้จะขาดซะก่อนหนะสิครับ
Attached Images

Reply With Quote
Old 10th April 2012, 23:53
Firstshot Firstshot is offline

ไอขั้วลบที่ชาร์ตตรงนี้แหละครับที่พูดถึงว่ามันค่อนข้างคม ทั้ง 4 อันเลย พอใส่ถ่านเข้าไปปุ๊ป มันก็ใส่ไม่ได้ พอกด ก็เป็นอย่างที่เห็นครับ ถ่านยังไม่ได้ใช้เลย เพิ่งจะแกะและชาร์ตครั้งแรกครับ
Attached Images

Old 11th April 2012, 07:05
Mr.Fotofile's Avatar
Mr.Fotofile Mr.Fotofile is offline
Webmaster

ผมแนะนำให้สอดถ่านทางด้านขั้วลบลงไปก่อนนะครับ แล้วค่อยกดด้านขั้วบวกลงไปทีหลัง ซึ่งแท่นชาร์จส่วนใหญ่ออกแบบมาในลักษณะนี้ เพราะทางขั้วลบของแท่นชาร์จจะเป็นสปริงคอยดันอยู่ ส่วนทางขั้วบวกมักจะเป็นเพียงหน้าสัมผัสธรรมดา

การใส่ จะใส่ถ่านลงไปทางขั้วลบ ดันถ่านจนแผ่นสปริงแท่นชาร์จยุบตัวมากพอที่จะเหลือที่ว่างสำหรับให้กดทางด้านขั้วบวกเข้าไปในแท่นชาร์จครับ
Old 11th April 2012, 20:30

แล้วถ้ามันเป้นแบบนี้แล้ว จะมีผลอะไรต่อตัวถ่านรึปล่าวครับ ?
Old 11th April 2012, 22:47
Mr.Fotofile's Avatar
Mr.Fotofile Mr.Fotofile is offline
Webmaster

ไม่มีผลหรอกครับ เพราะถ้าเคยผ่าถ่านพวกนี้มาดู จะทราบว่ากระบอกรอบนอกทั้งหมด กับขั้วลบด้านล่างนั้น เป็นชิ้นเดียวกัน ดังนั้นผู้ผลิตจึงต้องทำฉนวนห่อหุ้มกระบอกทั้งหมดไว้ให้โผล่ขั้วลบทางด้านล่างเท่านั้นแหละครับ

สำหรับการใช้งานกับอุปกรณ์พวกแฟลช ไม่ต้องกังวลใดๆเลยครับ เครื่องชาร์จของซันโยหลายๆตัว แม้แต่รุ่นก่อนๆผมเองก็เคยเจอกรณีคล้ายๆกันแบบนี้บ่อยๆครับ

ลองใส่ถ่านจากขั้วลบเข้าไปก่อน แล้วจึงดันขั้วบวกเข้าไปทีหลัง ผมว่าน่าจะช่วยลดปัญหาลงได้
เวลาเอาออก ก็ดันจากทางขั้ว+ขึ้นมาก่อน ถ้าเกรงว่าจะดึงยาก แล้วถ่านจะเป็นรอยอีก แนะนำให้ใช้เชือกเหนียวๆ รองไว้ด้านใต้ถ่าน ( ระหว่างที่ชาร์จกับถ่าน ) เวลาดึงเชือกก็จะดันให้ถ่านหลุดออกมาจากที่ชาร์จเองครับ
Old 12th April 2012, 02:21

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับผม

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
คุณ ไม่สามารถ ตอบข้อความได้
คุณ ไม่สามารถ โพสท์รูปได้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความได้

BB code is On
Smilies are On
[IMG] code is On
HTML code is Off

Forum Jump