FotoFile FotoFileBag  

Go Back   FOTOFILE , Your next steps > FotoFile Society > ตอบปัญหา กล้องเสีย ซ่อมกล้อง

ตอบปัญหา กล้องเสีย ซ่อมกล้อง กล้องเสีย กล้องเกเร สอบถามซ่อมแซมกันได้ครับ ซ่อมได้

fotofile homepage2

ปักหมุด และ แบ่งปัน Thread Tools Display Modes
Old 3rd March 2013, 23:32
FGmbk FGmbk is offline

สิบแปดฝ่ามือ...พิชิตมังกร

Default การ์ดเสียหรือไม่เสีย จะรู้ได้ยังไง ไปดูกัน...

สวัสดีครับผม กลับมาอีกแล้วกับสาระดีๆ เทคนิคต่างๆ ที่สรรหามาให้ประดับ
ความรู้กันครับ ตามหัวกระทู้ครับ "การ์ดเสียหรือไม่เสีย จะรู้ได้ยังไง ไปดูกัน..."
ในวันนี้จะมาบอกวิธีดูว่าการ์ดของเรา ไม่ว่าจะเป็น SD CF หรือ แฟลชไดร์ฟ
ที่เรามีอยู่นั้นเสียจริงหรือเปล่าครับ

ในที่นี้จะพูดถึงกรณีใช้งานได้หรือไม่ได้เท่านั้นครับ ไม่เกี่ยวกับ Error ต่างๆ
Attached Images

Reply With Quote
   The Following 2 Users Say Thank You to FGmbk For This Useful Post:
aboxzcom (25th June 2017), MinoYuki (6th March 2017)
Old 3rd March 2013, 23:37

การ์ด หรือ Memory Card เป็นอุปกรณ์เก็บข้อมูลที่ช่างภาพทุกคนต้องใช้งาน
อยู่ทุกวันอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็น SD หรือ CF บางคนมีอย่างละใบสองใบ แต่บาง
คนอาจจะมีเป็นสิบๆใบ แต่จะมีสักกี่คนที่เข้าใจการทำงานของมัน

VVVVVV ของผมมีเป็นพันๆใบเลยครับ แต่อยู่ในตู้กับในสต๊อคนะครับ เอิ๊กๆๆ

Last edited by FGmbk; 4th March 2013 at 00:04.
Old 3rd March 2013, 23:48

Memory Card คืออุปกรณ์เก็บข้อมูลชนิดหนึ่ง เหมือน Hard Disk เพียงแต่
มันจะแตกต่างกันที่การทำงานครับ คร่าวๆก็คือ Hard Disk Drive หรือ HDD
นั้นจะเก็บข้อมูลที่แผ่นบันทึกข้อมูลครับ ส่วน Memory Card จะเก็บข้อมูลลง
แผ่น Semiconductor หรือแผ่นกึ่งตัวนำ หรือ Chip อย่างที่เราเคยได้ยินกัน

http://www.flickriver.com/photos/rickthephotoguy/tags/compact/

Old 4th March 2013, 00:00

เข้าเรื่องเลยครับ ผมเจอพี่ๆหลายคนเลยครับ เอาการ์ดมาให้ดู รวมไปถึง
เอามาเคลม และสิ่งที่ผมพบคือ Memory Card หลายๆใบที่พี่ๆแจ้งว่า
เสีย, ใช้งานไม่ได้, เสียบ Card Reader แล้วมองไม่เห็น และอื่นๆนั้น จริงๆ
แล้วมันไม่ได้เสียครับ แค่มีปัญหาในการเข้าถึงข้อมูลเท่านั้นครับ ไม่ว่าจะ
เป็นในส่วนของ Index หรือไม่ก็ Partition ของการ์ดเท่านั้นครับ ตัวการ์ด
ไม่ได้เสียแต่อย่างใดครับ

VVVVVVV อย่างนี้เสียจริงนะครับ งอซะขนาดนั้น

Old 4th March 2013, 00:46

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเสียจริงหรือเสียปลอมมันก็ทำให้มีปัญหาในการใช้งาน
รวมไปถึงทำให้รูปที่อยู่ในการ์ดหาย(มองไม่เห็น) และทำให้เกิดความเซ็งจิต
อาจจะถึงขั้นหักการ์ดทิ้งได้ แต่เดียวก่อน!!! อย่าพึ่งตกใจครับ... ยังมีหวังอยู่
ครับ หากว่าการ์ดของท่านไม่ได้เสียจริงอย่างที่ท่านคิด มันยังพอมีหวังที่จะ
ทำให้มันกลับมาใช้งานได้ รวมไปถึงการกู้รูปที่อยู่ในการ์ดออกมาได้ทั้งหมด
แบบ 100% ครับ

Last edited by FGmbk; 4th March 2013 at 01:13.
Old 4th March 2013, 01:19

สิ่งที่ต้องทำเป็นอันดับแรก หากเหตุการณ์นี้เกิดกับท่านคือ
1. ไม่ต้องทำอะไรครับ... ใช่ครับ ไม่ต้องทำอะไร หรือถ้าจะพูดให้ถูกคือห้าม
ทำการใดๆต่อไปทั้งสิ้น ไม่ว่าจะถ่ายรูป หรือเปิดดูรูป ทางที่ดีปิดกล้องไป
เลยครับ แล้วเอาการ์ดออกมาโดยพลัน

Old 4th March 2013, 01:22

เอ้า... ก็บอกแล้วว่าอย่าเพิ่งตกใจไง ใจเย็นๆครับ ใจเย็นๆ

Old 4th March 2013, 01:32

No Image... หากท่านกำลังถ่ายงานรับปริญญาหรืองานแต่งงานอยู่ หรือเพิ่ง
กลับมาจากการท่องเที่ยวต่างประเทศพร้อมกับรูปที่กดมาแบบไม่ยั้ง ประมาณ
3000++ รูป พอกลับถึงไทย เปิดกล้องขึ้นมาแล้วอนิจจาก็ปรากฏข้อความว่า
"No Image" ขึ้นมา คงจะแทบช็อคตายกันทุกคนแน่นอนครับ

หลังจากที่เอาการ์ดออกมาแล้ว อันดับถัดไป ก็เอาการ์ดเจ้าปัญหาเสียบเข้ากับ
Card Reader เลยครับ แล้วก็รอดูว่ามันมีปฏิกริยาอย่างไร

หมายเหตุ... หลังจากเอาการ์ดเสียบเข้ากับ Card Reader แล้ว อย่าลืมเอาสาย
USB ไปเสียบที่ Com ด้วยนะ เดียวไฟไม่เข้า ฮาฮาฮา

Last edited by FGmbk; 4th March 2013 at 01:35.
Old 4th March 2013, 01:44

ถ้า!!! นิ่ง ไม่ตอบสนอง ไม่หือไม่อือ... ทำใจไปก่อนเลยครับ 50% ว่าเสียแน่
ถ้า!!! ขึ้นตามภาพ ก็ต้องทำใจเผื่อไว้ก่อนเช่นกันครับว่า โอกาสที่จะสามารถ
กู้กลับมาใช้งานได้ 70%

หลายๆคนอาจจะเคยเห็นมันมาก่อน แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี หรือหลายๆครั้ง
ที่มันจะเด่งขึ้นมาเองหรือไม่ก็ไม่เด่ง ยังตัดสินไม่ได้ครับว่าเสียจริงหรือเสียปลอม

Old 4th March 2013, 01:49

ไม่ว่าจะขึ้นเครื่องหมายเตือนสีแดง หรือสีเหลือง ถ้ามีข้อความว่า
"The disk you inserted was not readable by this computer"
ไม่ต้องไปสนใจครับ มันมีความหมายเหมือนกัน

หมายเหตุ...
รูปแบบอาจจะแต่กต่างกันไปบ้างแล้วแต่ OS หรือระบบปฏิบัติการที่ใช้
ในที่นี้จะพูดถึง OSX ของ Mac เป็นหลักครับ

ถูกใจ
ksgalleryfoto (23rd July 2018)
Old 4th March 2013, 02:10

กรณีที่ 1. ถ้าไม่เด่ง ไม่ตอบสนอง ไม่หือไม่อือ ให้เข้าไปที่ Disk Utility
แต่ถ้าเข้ามาแล้วไม่เห็นว่ามีการ์ดขึ้นโชว์อยู่ แสดงว่าการ์ดเสีย
แน่นอนครับส่งเคลมได้เลย
กรณีที่ 2. ถ้าเด่งขึ้นมาตามภาพ ให้กด Initialize ครับ แล้วเดียวมันจะ
เข้ามาหน้า Disk Utility เช่นเดียวกันครับ

พอเข้ามาหน้า Disk Utility แล้วให้เพ่งไปที่แถบสีขาวทางด้านซ้าย จะเห็น
ว่ามีอุปกรณ์ของเราโชว์อยู่ เช่น HDD, SD, Optical Drive ตามภาพจะพบ
ว่ามีอุปกรณ์อยู่ 3 อย่าง

1. 2 TB ST2000DL003...
MINT MAC <--------- ตัวอักษรเป็นสีดำตามปกติ
2. 1.07 GB APPLE SD Card...
disk1s1 <--------- จะสังเกตุว่ามันเป็นสีเทาจางๆ
3. SuperDrive <--------- ตัวอักษาเป็นสีเทาจางๆตามปกติเพราะไม่ได้ใส่ DVD ไว้

ประเด็นอยู่ที่ disk1s1 ที่เป็นสีเทาจางๆครับ บางทีก็อาจจะไม่มีเลย มีแต่บรรทัดบนอย่างเดียว
อันนี้ 90% แล้วครับโอกาสที่จะกู้กลับมาให้ใช้งานได้

Last edited by FGmbk; 4th March 2013 at 02:26.
Old 4th March 2013, 02:23

ต้องคุยให้เข้าใจ และทำใจไว้ก่อนครับ มาถึงขั้นตอนนี้แล้วถ้าท่านแค่อยากได้
การ์ดให้กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมก็ให้ทำการ Format การ์ดได้เลยครับ ถ้า
การ์ดของท่านไม่เสีย ก็จะ Format ผ่านและจากสีเทาๆมันจะกลับมาเป็นสีดำ
ตามปกติ จากนั้นก็แค่เอาการ์ดใบนั้นไป Format ในตัวกล้องที่ท่านใช้อยู่ก็เป็น
อันเสร็จแล้วครับ แต่ถ้าการ์ดใบนั้นเสียจริงๆจะ Format ไม่ผ่านครับ หรือผ่าน
แต่ก็ไม่สามารถนำใช้งานได้ครับ ให้ท่านส่งเคลมกับผู้ผลิตได้เลยครับ

อย่างไรก็ดี หลังจากที่การ์ดกลับมาใช้งานได้แล้ว อย่าเพิ่งเอาไปใช้ถ่ายงาน
สำคัญนะครับ ให้เอาไปลองถ่ายเล่นสักพักก่อนแล้วสังเกตุว่ายังมีอาการอยู่
หรือไม่ เพราะถึงจะ Format ผ่านแต่ถ้าหากยังมีอาการอีก เป็นซ้ำอีก และเป็น
บ่อยๆ ก็อาจจะต้องส่งเคลมเหมือนกันครับ แต่อยากให้ลองสังเกตุตัวเองกัน
ก่อนว่าเป็นสาเหตุหรือต้นเหตุให้การ์ดมีปัญหาหรือเปล่า

1. หลังจากที่แกะการ์ดใหม่ออกมาจากกล่องแล้ว ได้ทำการ Format การ์ดด้วย
ตัวกล้องหรือเปล่า หรือว่าเสียบเข้ากล้องแล้วถ่ายเลย 95% ของคนที่เอาการ์ด
มาให้ผมช่วยดูด้วยอาการอย่างนี้ จะบอกว่าเขาไม่ได้ Format จากตัวกล้องก่อน
ใช้งาน ทำให้เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การ์ดมีอาการดังกล่าวครับ จริงๆแล้วการ
Format การ์ดด้วยกล้องจะเป็นการทำให้กล้องกับการ์ดเข้ากันได้ 100% หากเรา
ละเลยตรงนี้ไป มันจะทำให้ตัวการ์ดกับตัวกล้องมีความเข้ากันได้น้อยมาก และ
มันจะไปกระทบกับการอ่านและเขียนข้อมูลลงตัวการ์ด จนทำให้การ์ดมีปัญหาครับ

2. ก่อนที่จะถอดการ์ดออกจากตัวกล้อง ได้ปิดกล้องแล้วหรือยัง หากท่านถอด
การ์ดออกในขณะที่มันยังทำงานอยู่ โดยเฉพาะตอนกำลังเขียนข้อมูลจาก Buffer
จะทำให้การ์ดมีปัญหาได้ครับ

3. ก่อนที่จะถอดการ์ดออกจาก Com ไม่ว่าจะเป็น Mac หรือ Windows ได้ทำการ
Eject หรือ Safe Remove แล้วหรือยัง เช่นเดียวกับการถอดการ์ดออกจากตัวกล้อง
หากตัวการ์ดยังทำงานอยู่ หรือยังมีโปรแกรมที่กำลังเขียนข้อมูลลงการ์ดอยู่แล้ว
ไปถอดการ์ดออกกระทันหัน ก็จะทำให้การ์ดมีปัญหาได้เช่นกันครับ

4. การเก็บรักษา ความชื้น ความร้อน การกระแทก การกดทับ ล้วนทำให้การ์ดมี
ปัญหาทั้งสิ้นครับ

http://www.quantumimmunologics.com/tag/emergency-data-recovery/

Last edited by FGmbk; 4th March 2013 at 06:54.
Old 4th March 2013, 02:30

การ format ก็สามารถทำได้หลายวิธีครับ โดยใช้เจ้า Disk Utility นั้นแหละ
โดยเลือกที่หัวข้อ Erase แล้วก็กด Erase ครับ

Old 4th March 2013, 02:32

หรือถ้า Erase ไม่ได้ก็ให้เข้าไปที่ Partition ครับแล้วก็เลือกสร้าง Partition ใหม่

Old 4th March 2013, 02:56

ก็เป็นอันจบ สำหรับวีธีดูว่าการ์ดเสียจริงหรือเสียปลอม เรากลับมาในกรณีที่
ต้องการกู้ข้อมูลในการ์ดออกมาดีกว่าครับ ในกรณีที่ท่านต้องการข้อมูลกลับ
มา ท่านจะมีทางเลือกอยู่ 2 ทางคือ 1. Format แล้วค่อยกู้จาก Software
2. ส่งกู้ข้อมูลระดับ Hardware ครับ

ใช่ครับ... ถ้าจะกู้จาก Software ยังไงก็ต้อง Format ก่อนครับครับ เพราะการ
ที่อุปกรณ์มันขึ้นสีเทา เกิดจาก Index หรือ Partition มันหายไปครับ เครื่อง
Com เลยไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลได้ แต่ข้อมูลจริงๆที่อยู่ในหน่วยความจำ
หรือที่เรียกกันว่า Physical Data นั้นยังอยู่ครับ มันไม่ได้หายไปไหนครับ
จึงต้อง Format เพื่อสร้าง Index ของข้อมูล หรือ Partition ขึ้นมาใหม่ แล้ว
ค่อยใช้ Software กู้ครับ

ส่วนโปรแกรมที่จะใช้กู้นั้นส่วนใหญ่จะมีมาให้ตอนซื้อการ์ดใบใหม่อยู่แล้วครับ
เช่น Sandisk ก็จะแถม Rescue Pro กับ Rescue Pro Deluxe พร้อมรหัสลง
ทะเบียนในกล่องครับ ***มีแถมเฉพาะบางรุ่นเท่านั้น***

สามารถเข้าไปโหลดได้ในหน้านี้ครับ
http://www.lc-tech.co.uk/rescuepro/

Old 4th March 2013, 03:04

ส่วนของ Transcend จะเป็น RecoverX ครับ ***แถมมาเฉพาะรุ่น***

Old 4th March 2013, 03:17

ในส่วนของวิธีการใช้งานเดียวผมเอามาเปิดปม ตีแผ่ ถอดรหัส ให้ทราบกันอีกที
ครับ

ขอเตือนในส่วนของการกู้ข้อมูลระดับ Hardware นะครับ การกู้ข้อมูลแบบนี้
จะทำให้การรับประกันของผู้ผลิตสิ้นสุดลงครับ เพราะทางบริษัทกู้ข้อมูลเขา
จะแกะเอาตัวหน่วยความจำมากู้โดยตรงครับ ต่างจากการกู้จาก Software
ที่การรับประกันของตัวการ์ดจะยังอยู่ตามปกติครับ ไม่ขาดแต่อย่างใด เพราะ
ฉะนั้น ก่อนที่ท่านจะกู้ข้อมูลระดับ Hardware ควรศึกษาข้อมูล รวมไปถึง
เงื่อนไขต่างๆให้เข้าใจ ทั้งฝ่ายผู้ผลิตการ์ดและผู้ให้บริการกู้ข้อมูลให้ครบถ้วน
ก่อนที่จะตกลงกู้ข้อมูลครับ

Old 4th March 2013, 03:29

อย่างไรก็ดี หากท่านไม่มั่นใจว่าการ์ดของท่านเสียหรือไม่ ท่านสามารถเอามา
ให้ผมดูได้ที่ร้าน Foto File Group สาขามาบุญครองชั้น 5 ครับ หรือเอาไปให้
พนักงานที่ร้าน Foto File Group ได้ทุกสาขาใกล้บ้านท่านครับ

สวัสดีคร๊าบบบบบบบ

Old 23rd July 2018, 14:12
ksgalleryfoto ksgalleryfoto is offline

กระบี่บุปผาราชัน

กำลังเจอปัญหานี้เหมือนกัน

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
คุณ ไม่สามารถ ตอบข้อความได้
คุณ ไม่สามารถ โพสท์รูปได้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความได้

BB code is On
Smilies are On
[IMG] code is On
HTML code is Off

Forum Jump